dat - cong - ich

Thu hồi đất công ích có được bồi thường không?

Câu hỏi: Gia đình tôi có thuê đất 5% diện tích là 500m2 để trồng trọt, nuôi trồng thủy sản, khi hết hạn thuê đất, chính quyền thông báo thu hồi thì gia đình có được hỗ trợ, đền bù gì không? Thẩm quyền thu hồi đất là cơ quan nào? Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục Tư vấn pháp luật của Văn phòng Luật sư Thủ Đô. Câu hỏi của bạn, chúng tôi...
chuyen - muc - dich - su - dung - dat

Có được tự ý đào ao khi chưa chuyển mục đích sử dụng?

Về nguyên tắc thì người sử dụng đất phải sử dụng đất đúng mục đích. Muốn sử dụng đất sang mục đích khác thì phải xin phép chuyển mục đích sử dụng đất. Nếu sử dụng đất sai mục đích thì sẽ bị xử phạt hành chính, thậm chí có thể bị thu hồi đất. Vậy khi tự ý đào ao khi chưa chuyển mục đích sử dụng đất có vi phạm pháp luật hay không? Bài viết sau đây sẽ...
dung ten so do

Người chưa thành niên có đứng tên sổ đỏ được không?

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi định tặng cho cháu nội một căn nhà gắn liền với đất, nhưng hiện cháu mới 14 tuổi. Vậy, lúc này cháu tôi có được nhận nhà đất và được đứng tên trên Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà và quyền sử dụng đất không? Trả lời: Chào ông! Cảm ơn ông đã gửi câu hỏi về chuyên mục Tư vấn pháp luật của Văn phòng Luật sư Thủ Đô. Với câu hỏi của...
tai lieu chung cu dat dai

Kinh nghiệm thu thập tài liệu, chứng cứ trong giải quyết tranh chấp đất đai

Sở dĩ việc giải quyết vụ án tranh chấp đất đai thường kéo dài, một phần là do việc thu thập tài liệu, chứng cứ chưa đầy đủ. Để giải quyết một vụ án tranh chấp về đất đai, theo tác giả, cần phải thu thập tài liệu, chứng cứ về 04 vấn đề sau: Nguồn gốc đất; quá trình sử dụng đất; việc kê khai, đăng ký đất tranh chấp qua các thời kỳ; việc cấp giấy chứng nhận...
giay chung nhan quyen su dung dât

Hai thửa đất có được cấp một giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không?

Câu hỏi: Cha tôi có một mảnh đất 500m2 đất đã tách làm ba thửa, nay muốn tặng cho tôi hai thửa liền kề, vậy tôi làm một giấy chứng nhận quyền sử dụng đất gồm hai thửa đất nêu trên được không? Trả lời: Chào bạn! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục Tư vấn pháp luật của Văn phòng Luật sư Thủ Đô. Câu hỏi của bạn chúng tôi nghiên cứu và trả lời như sau: 1. Cơ...
xay nha tren hanh lang an toan giao thong

Xây dựng nhà trên hành lang an toàn đường bộ có vi phạm không?

Quy định pháp luật xây dựng hiện nay về điều kiện xây dựng nhà ở, tiêu chuẩn xây dựng nhà ở và các vấn đề pháp lý liên quan đến hoạt động cấp phép xây dựng, điều chỉnh giấy phép xây dựng nhà ở.  Có một khách hàng gửi thắc mắc như sau: năm 1994 gia đình chúng tôi vào khai hoang đất tại xã Đắk Sao, Huyện Tu Mơ Rông, tỉnh Kon Tum (địa chỉ hiện nay), đến nay...

Có được góp quyền sử dụng đất để lập công ty bất động sản?

Ông Nguyễn Minh Hoàng (TPHCM) có nhu cầu thành lập 1 công ty kinh doanh bất động sản. Ông đã nghiên cứu Điều 11 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 về các hình thức tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản nhưng không thấy quy định trường hợp đất nhận góp vốn của một tổ chức, cá nhân khác. Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Hoàng hỏi, nếu ông...
vo - chong - dung - ten - trong - so - do

Không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng?

Chồng đi làm, vợ ở nhà chăm sóc gia đình là việc diễn ra khá phổ biến. Vậy, khi mua đất mà không góp tiền, vợ có được đứng tên trong Sổ đỏ với chồng? Đây cũng là thắc mắc của không ít người.  (Ảnh minh họa: Nguồn internet) Chị Nguyễn Thị Minh H (Hà Nội) gửi câu hỏi: “Chồng tôi là giám đốc doanh nghiệp tư nhân được thành lập sau khi cưới, còn tôi thì ở nhà chăm sóc và...
condotel

Sẽ ban hành quy định cụ thể chế độ sử dụng đất với condotel, officetel

Đây là nhiệm vụ, giải pháp chủ yếu của Chính phủ tại Nghị quyết 82/2019/QH14 về tiếp tục hoàn thiện, nâng cao hiệu lực, hiệu quả thực hiện chính sách, pháp luật về quy hoạch, quản lý, sử dụng đất đai tại đô thị. (Ảnh minh họa: Nguồn Internet) Theo đó, Chính phủ nghiên cứu làm rõ và có quy định cụ thể về chế độ sử dụng đất đối với công trình xây dựng đa năng có kết hợp chức năng lưu...
thu-tuc-hop-thu-dat

Không cùng mục đích sử dụng có được hợp thửa đất không?

Để phù hợp với nhu cầu sử dụng nhiều người dân muốn hợp thửa đất. Tuy nhiên, không ít trường hợp các thửa đất liền kề không cùng loại đất. Vậy, không cùng mục đích sử dụng có hợp thửa được không? Bài viết sau đây sẽ làm rõ: 1. Căn cứ pháp lý: - Luật Đất đai 2013; - Nghị định 43/2014/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đất đai; - Thông tư 25/2014/TT-BTNMT về bản đồ địa chính; - Thông tư 30/2014/TT-BTNMT về hồ sơ giao đất, chuyển mục...
- Advertisement -

NỘI DUNG XEM NHIỀU

NỘI DUNG LIÊN QUAN

Call Now Button
WP2Social Auto Publish Powered By : XYZScripts.com